Gurbatar yanayi

hanyan ruwa mara kyau

   

Litter a bakin tekun Guyana

  Gurbatar yanayi shine shigar da gurɓataccen abu a cikin yanayi wanda ke haifar da canji mara kyau. Gurbacewa na iya ɗaukar nau'in kowane abu (m, ruwa, ko gas) ko makamashi (kamar rediyo, zafi, sauti, ko haske). Masu gurɓatawa, abubuwan ƙazanta, na iya zama ko dai abubuwa/makamashi na waje ko gurɓataccen yanayi. Ko da yake ana iya haifar da gurɓacewar muhalli ta al'amuran yanayi, kalmar ƙazanta gabaɗaya tana nuna cewa gurɓataccen abu yana da tushen ɗan adam - wato tushen da ayyukan ɗan adam suka ƙirƙira. Ana lasafta gurɓataccen abu a matsayin tushen gurɓataccen wuri ko gurɓataccen tushe. A cikin 2015, gurɓataccen yanayi ya kashe mutane miliyan 9 a duniya.

Lalacewa ita ce shigar da gurɓataccen abu a cikin yanayin yanayi wanda ke haifar da mummunan canji. Gurbacewa na iya ɗaukar nau'in kowane abu (m, ruwa, ko gas) ko makamashi (kamar rediyo, zafi, sauti, ko haske). Abubuwan gurɓatawa, abubuwan gurɓatawa, na iya zama ko dai abubuwa/makamashi na waje ko gurɓataccen yanayi.

Manyan nau'ikan gurɓataccen yanayi sun haɗa da gurɓataccen iska, gurɓataccen haske, datti, gurɓataccen hayaniya, gurɓataccen filastik, gurɓataccen ƙasa, gurɓataccen radiyo, gurɓataccen yanayi, gurɓacewar gani, da gurɓacewar ruwa .

Ko da yake ana iya haifar da gurɓacewar muhalli ta abubuwan da suka faru na yanayi, kalmar gurɓatawa gabaɗaya tana nuna cewa gurɓataccen abu yana da tushen ɗan adam - wato tushen da ayyukan ɗan adam ya ƙirƙira, kamar masana'antu, masana'antu masu cirewa, rashin sarrafa shara, sufuri ko noma. Ana rarraba gurɓata sau da yawa azaman tushen ma'ana (wanda ke fitowa daga takamaiman wurin da aka fi mayar da hankali, kamar masana'anta ko nawa) ko gurɓataccen tushen tushe (wanda ke fitowa daga tushen da aka rarraba, kamar microplastics ko zubar da ruwa).


© MMXXIII Rich X Search. We shall prevail. All rights reserved. Rich X Search